แชร์สนั่น ใช้พร้อมเพย์ เจอเรียกเก็บภาษีย้อนหลัง-กรมสรรพากร ขอชี้แจง

กรมสรรพากรแจงไม่มีการเก็บภาษีย้อนหลัง ชี้การใช้พร้อมเพย์ไม่มีความสัมพันธ์กับการตรวจสอบภาษี หรือการเรียกคืนภาษีย้อนหลัง

จากกรณีที่โลกออนไลน์ได้แชร์ข้อความที่มีการระบุว่า หากท่านมียอดเงินเข้า-ออกในบัญชีต่อวันเกิน 10 ครั้ง มียอดเงินหมุนเวียนเกิน 3,000 บาท หรือมีธุรกรรมอื่น ๆ ที่มีการเคลื่อนไหวทางบัญชีเดือนละมากกว่า 50,000 บาท ห้ามใช้พร้อมเพย์เด็ดขาดเนื่องจากจะถูกตรวจสอบการชำระภาษี และจะถูกเรียกคืนภาษีย้อนหลังจากการคำนวณรายรับ-จ่ายจากบัญชีทันทีนั้น

ล่าสุด วันที่ 24 กันยายน 2560 มีรายงานว่า กรมสรรพากร ได้ชี้แจงกรณีดังกล่าวดังนี้

1. ข้อความดังกล่าวไม่เป็นความจริง การใช้พร้อมเพย์ไม่มีความสัมพันธ์กับการตรวจสอบภาษีหรือการเรียกคืนภาษีย้อนหลังของกรมสรรพากรแต่อย่างใด

2. การใช้พร้อมเพย์เป็นช่องทางการโอนเงินช่องทางหนึ่งเช่นเดียวกับ การโอนเงินผ่านทาง e-Banking หรือผ่านทางเคาน์เตอร์ธนาคาร ซึ่งข้อมูลดังกล่าวไม่ได้มีการส่งให้แก่กรมสรรพากร

3. กรมสรรพากรมีอำนาจออกหมายเรียกให้ธนาคารส่งข้อมูลการทำธุรกรรมทางการเงิน (ไม่ว่าจะทำผ่านช่องทางใดก็ตาม) ให้แก่กรมสรรพากรตามมาตรา 19 แห่งประมวลรัษฎากร เฉพาะในกรณีที่มีเหตุอันควรเชื่อว่าผู้เสียภาษีรายนั้นยื่นเสียภาษีไม่ถูกต้องเท่านั้น ซึ่งกฎหมายให้ อำนาจไว้อย่างจำกัด และไม่สามารถขอให้ส่งข้อมูลการโอนเงินทั่วไปได้

ที่มา : Kapook

Leave a Comment

(0 Comments)

Your email address will not be published. Required fields are marked *